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Namba ya Kumbukumbu Met/ 7/23                               Tarehe: 27 Februari, 2009 

 
Taarifa Kwa Vyombo vya Habari 

 
UTABIRI WA MSIMU WA MVUA ZA MASIKA (MACHI- APRILI-MEI 2010) 
 

1 MUKTASARI 
• Msimu huu ulitangulizwa na hali ya joto jingi katika bahari ya Hindi 

linalohusishwa na El_Nino; 
• Magharibi mwa Bahari ya Hindi imeendelea kuwa na hali joto ya juu kuliko 

kawaida; 
• Vimbunga navyo vimekuwepo huko bahari ya Hindi hata kufikia sasa Machi 

2010. 
• Mwelekeo wa Mvua ya Masika (Machi - Mei) inaonyesha uwezekano kuwa; 

sehemu kubwa ya Kenya itakuwa na mvua ya kawaida ilihali sehemu za 
Magharibi, Rift Valley ya Kati na Nyanza huenda kukawa na mvua ya kutosha. 

• Mvua ya msimu huu wa Masika yatarajiwa kuwa na vipindi virefu vya ukosefu 
wa mvua hasa katika sehemu kame (ASALs). 

 

2 Hali Ilivyokuwa Katika Kipindi Cha Mvua za Vuli (Oktoba- Novemba-
Disemba 2009) na Januari Hadi Februari 2010). 
 

2.1. Oktoba – Novemba – Disemba 2009 (Mvua za Vuli) 
 

Msimu huu uliambatana na hali ya El_Nino (hali ya joto jingi katika bahari ya Pasifiki) 
ambayo bado ipo hadi wakati huu. Kutokana na hali hiyo ya El-Nino, sehemu nyingi 
zilipata mvua nyingi ingawaje mgao ulikuwa sio mzuri. Kwani mvua ilinyesha nyingi 
lakini vipindi vya jua vikawa virefu mno kabla mvua kurudi. Sehemu kama vile Lamu, 
Malindi, Msabaha na Mtwapa huko pwani; Mandera, Garissa na Wajir mkoa wa 
Kasikazini Mashariki;Lodwar, Kitale, Nakuru, Kericho na Eldoret mkoa wa Bode la 
Ufa; na Mkoa wa Kati kama Nyeri zilipata mvua nyingi. 
 
Kwa ujumla, vituo 24 kati ya 33 ambavyo vinatumiwa kuchunguza matukio ya msimu 
viliripoti mvua zaidi ya kawaida. 

 
2.2. Januari – Februari 2010 
Kwa kawaida hiki ni kipindi cha kiangazi katika sehemu nyingi humu nchini. Lakini 
kunazo sehemu ambazo zilipata mvua. Maeneo kama Narok, Thika, Meru 
Kakamega, Kericho na Nairobi. Kwingineko hali ilikuwa ya kawaida.  

 
JAMHURI YA KENYA 
WIZARA YA MAZINGIRA NA RASILI MALI MADINI 
IDARA YA UTABIRI WA HALI YA HEWA 
Dagoretti Kona, Barabara kuu ya Ngong, S.L.P. 30259, 00100 GPO, Nairobi, Kenya 
Simu: 254 (0) 20 3867880-7 / 3876957/60 / 3873682 
Rununu: 254(0)724255153/ 254(0)724255154 
Kipepesi: 254 (0) 20 3876955/3877373/3867888/3874501 
Baruapepe: director@meteo.go.ke; Tovuti: http://www.meteo.go.ke 
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3 Utabiri wa Mvua za Masika (Machi-Mei 2010) 
Msimu wa mvua za Masika ni muhimu sana Kenya na katika sehemu zingine za 
Afrika Mashariki kwa ujumla. Msimu huu wa masika ni wakutegemewa sana katika 
maeneo ya Magharibi, Nyanza, Rift Valley ya kati, Wilaya za Kati na Nairobi. Kwa 
kawaida, Mikoa ya Magharibi, Nyanza, Kati na Nairobi hupata mvua ya milimita 400 
hadi 680, Mkoa wa Bonde la Ufa hupata mvua ya milimita 90 huko kaskazini hadi 
kufikia milimita 250 huko kusini mwa mkoa wa bonde la ufa, Mkoa wa Kaskazini 
Mashariki hupata mvua milimita 140 hadi 250, Mkoa wa Mashariki hupata mvua 
milimita 190 hadi 390. Nayo Pwani hupata mvua takriban milimita 300 hadi 520. Hivi 
ni viwango vya kawaida katika msimu wa mvua za Masika. 
 
Katika msimu huu wa mvua za masika, sehemu nyingi nchini zinatarajiwa kupata 
mvua ya kiwango cha kawaida. Ni Sehemu za mkoa wa Pwani na sehemu chache za 
mkoa wa Kaskazini Mashariki ambazo zinatarajiwa kupata mvua ya kawaida na 
kuegemea chini ya kawaida.  
 
Ufuatao ni utabiri kamili kulingana na mikoa (Angalia mchoro No.1). 
 
3.1 Mkoa wa Magharibi ( Busia, Butere, Mumias, Vihiga, Kakamega, Bungoma, 

n.k), Mkoa wa Nyanza (Kisumu, Siaya, Migori, Kisii, Kuria, Nyamira, Borabu, 
Gucha, n.k), na Rift Valley ya Kati ( Turkana, Pokot, Trans Nzoia, Molo, 
Kericho, Nandi, Sotik n.k), Mkoa wa Kati (Nyandarua, Nyeri, Thika, Murang’a, 
Kirinyaga, Mwea, Maragua,n.k), Mkoa wa Nairobi ( Westlands, Embakasi, 
Kasarani, Dagoretti, n.k), Mkoa wa Mashariki (Embu Meru,Tharaka, Imenti, 
Mwingi, Machakos, Makueni, Kibwezi,etc), Mkoa wa Kaskazini Mashariki 
(Mandera,Wajir, Elwak, Garissa, Ijara n.k) sehemu hizi zatarajiwa kwamba 
zitapata mvua ya kawaida na hata kuzidi kawaida ( mvua ya kutosha).  
 

3.2 Mwambao wa Pwani ya Kaskazini (Msabaha, Vipingo, Malindi, Lamu, n.k), 
Sehemu zingine za Pwani (Tana River, Taita, Taveta, Voi, Mombasa Kwale, 
Msabweni, Kinango, Lungalunga, n.k) sehemu hizi zakadiriwa zitapata mvua 
ya kawaida ikiwa na muelekeo wa chini ya kawaida.  
 
 

4 Ugavi wa Mvua Kimaeneo 

Msimu unatarajiwa kuwa na mgao ambao sio mzuri. Maeneo mengine huenda 
kukatokea vipindi virefu vya jua kali baada ya mvua kuanza na baadaye kusitisha 
kabla ya mvua nyingine kunyesha na kuendelea, hasa katika sehemu kame. Wakati 
huo huo kuna uwezekano wa mvua kuwa kubwa/nzito pindi inaponyesha. 
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5 Mwanzo na Mwisho wa Msimu wa Mvua ya Masika -Machi-Mei 2010 
(Angalia Mchoro No 2a na 2b) 

5.1 Mkoa wa Magharibi ( Busia, Butere, Mumias, Vihiga, Kakamega, Bungoma, 
etc), Mkoa wa Nyanza (Kisumu, Bondo,Siaya, Migori, Kisii, Kuria, Nyamira, 
Borabu, Gucha, n.k),Mvua inatarajiwa kuanza juma la kwanza na la pili Machi 
kuendelea hadi Juni 

5.2 Kusini mwa Rift Valley (Kajiado, Narok, Ngong, Isinya, Namanga, 
Loitoktok,n.k), mvua yatarajiwa kuanza juma la pili la mwezi wa Machi na 
kukatika juma la tatu la mwezi wa  Mei. 

5.3 Kusini mwa Mkoa wa Mashariki (Embu, Meru,Tharaka, Imenti, Mwingi, 
Machakos, Makueni, Kibwezi,etc), Sehemu zingine za Pwani (Tana River, 
Taita, Taveta, Voi, n.k) mwanzo wa mvua watarajiwa katika juma la tatu la 
mwezi wa Machi na kukatika juma la tatu la mwezi wa  Mei. 

5.4 Kaskazini mwa Rift Valley (Trans Nzoia, Uasin Gishu, n.k) mvua inatarajiwa 
kuendelea kutoka sasa mwanzo wa Machi na kuendelea hadi mwezi wa Juni. 

5.5 Kaskazini Magharibi (Turkana, Pokot) mvua inatarajiwa kuanza juma la mwisho 
la mwezi wa Machi na kukatika juma la pili la Mei.Kama mwezi moja unusu. 

5.6 Mkoa wa Kaskazini Mashariki ( Garissa, Wajir, Mandera, n.k) pamoja na 
Kaskazini mwa Mkoa wa Mashariki (Marsabit, Moyale) mvua yatarajiwa kuanza 
juma la mwisho la mwezi wa Machi/ juma la kwanza la mwezi wa Aprili  na 
kukatika juma la pili la mwezi wa  Mei. 

5.7 Nyanda za juu za Mkoa wa Mashariki (Embu, Meru, n.k.), Mkoa wa Kati (Nyeri, 
Murang’a, Kiambu, n.k.) na Mkoa Nairobi mvua yatarajiwa kuanza juma la tatu 
la mwezi wa Machi na kuisha katika juma la tatu la Mei. 

5.8 Mwambao wa Pwani ya Kaskazini (Mombasa, Kilifi, Lamu, Malindi Msabaha, 
Vipingo, Kwale n.k) mvua yabashiriwa kuanza juma la mwisho la mwezi wa 
Machi/ juma la kwanza la mwezi wa Aprili na kuendelea hadi Juni. 

  

6 Matarajio ya adhari za Mvua ya Msimu katika Sekta Mbalimbali 
 
6.1 Sekta ya Kilimo na Urahisi wa kupata chakula 
 
Zile sehemu ambazo mvua itakuwa ya kutosha, kama vile Magharibi, Nyanza na Rift 
Valley (Mkoa wa Bonde la Ufa) wakulima wanashauriwa watumie nafasi hii kuzalisha 
mazao mengi wakishauriana na maafisa wa kilimo wa nyanjani.  
 
Vilevile, zile sehemu ambazo mvua inatarajiwa kuwa ya kiasi lakini labda msimu 
kuwa mfupi, kama vile mkoa wa Kati, Mashariki, Pwani na Kaskazini Mashariki 
wakulima wanashauriwa wafuate maagizo kutoka Wizara ya Kilimo hususan kuhusu 
aina ya mbegu zinazolingana na kiasi cha mvua.Lishe ya mifugo inatarajiwa kuwa ya 
kuridhisha. 
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6.2 Sekta ya Kukabiliana na Majanga 
 
Kutokana na mvua inayotarajiwa huko mikoa ya magharibi, bonde la ufa, na Nyanza, 
maeneo kama vile Kakamega, Murang’a na Keiyo, wananchi wanashauriwa 
wajihadhari na maporomoko ya ardhi na radi hasa maeneo ya magharibi mwa Kenya 
kama vile; Gusii na Kakamega. Budalangi, Kano na maeneo ya Nyando kuna 
uwezekano wa kutokea mafuriko. Hivyo basi wanoishi sehemu hizo itabidi 
wajiepushe na adhari za mafuriko. Huenda Mto Tana ukafurika kutokana na mvua 
nyingi ambayo inatarajiwa maeneo ya Mlima Kenya.  
 
Kitengo cha Kukabiliana na Majanga (National Disaster Operation Centre (NDOC)) 
kinashauriwa kichukue tahadhari mufti ili kukabiliana na majanga haya. 
  

6.3 Sekta ya Kawi 
 
Sehemu za mito inayopeleka maji kwenye Mabwawa ya kuzalisha umeme (Turkwel 
na Sondu Miriu) zinatarajiwa kupata mvua ya kutosha kwa hivyo shuguli za uzalishaji 
wa umeme hazitarajiwi kuadhirika. Mto Tana ambao maji yake huingia mabwawa ya 
Seven Folks (Masinga Dam, n.k), huenda ikapata mvua ya kutosha. Mipango 
maalumu yahitajika kufanywa katika shughuli za uzalishaji wa umeme kuambatana 
na hali ya msimu itakavyojiri. 

6.4 Sekta ya Uchukuzi na Usalama wa Uma 
 
Mvua Kubwa ya masaa machache huenda ikatatiza hali ya usafiri hasa katika 
sehemu za Wilaya za Mikoa ya Kati, Magharibi na Mashariki. Barabara wakati kama 
huu huwatelezi. Msongamano wa magari mijini utashuhudiwa na madereva kukosa 
subira. Madereva wanashauriwa wawe waangalifu wakati huu wa msimu wa mvua. 
 
Mida kama hii ya mvua huandamana na uwepo wa mawingu mengi mno na dhoruba 
kali. Marubani wanahimizwa wachukue tahadhari wanapopaa na ndege hasa kwenye 
safari za magharibi mwa nchi nyakati za alasiri. 

6.5 Sekta ya Maji  
 
Maji kwa matumizi mbalimbali yanatarajiwa kuwa ya kutosha. Watu wanombwa  
wajaribu kutega na kuhifadhi maji ya mvua ili kupunguza uhaba wake.  Lakini  
mabaraza ya miji yanahimizwa kuwa na mipango kabambe ili wananchi wasipate 
shida. Ushauri kwa wakaazi wa sehemu zingine za nchi ni kwamba watumie maji 
kwa uangalifu hasa sehemu zile ambazo mvua inatarajiwa kuwa pungufu na  hasa 
sehemu kame (ASALS). 

6.6 Mabaraza ya Miji 
 
Mabaraza ya miji ambayo yako katika sehemu zinazotarajiwa kupata mvua nyingi, 
yanashauriwa kuzibua mitaro ya kupitisha maji ya mvua mapema ili kuepukana na 
mafuriko mijini na pia kukwepa kutatiza shughuli za wakaaji wa miji hiyo. 
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6.7 Sekta ya Afya 
 
Mikurupuko ya magonjwa yanayozuka au kuzidi kutokana na hali ya hewa iwe iwayo 
huenda yakaongezeka. Visa vya malaria na homa ya matumbo huenda 
vikaongezeka katika maeneo yenye mafuriko. Wanaoshughulikia sekta hii ya afya, 
yafaa wachukue tahadhari kwa kuongeza madawa hospitali ili wawe tayari 
kukabiliana na visa vya magonjwa. 

6.8 Sekta ya Viwanda 
 
Matatizo ya kuchelewa kwa magari yanayosafirisha mali huenda yakaibuka kwa 
sababu ya kukwama ama magari hayo kutofika kabisa. Sekta hii ya viwanda huenda 
ikaadhirika kwa kukosa malighafi ambayo hutumika kutengeneza bidhaa mbalimbali. 
 
6.9 Mazingira 
Watu waliokatika maeneo ambayo yatapata mvua ya kutosha, wanahimizwa kutumia 
mbinu sambamba ili kuzuia mmomonyoko wa udongo. Huu pia ni wakati mzuri wa 
kupanda miti, hasa ile ya kienyeji ili kuongeza misitu yetu na kuzuia kupanuka kwa 
jangwa.  
 
ILANI 
Mnaombwa kutumia utabiri huu pamoja na ule unaotolewa kila siku na idara hii kwa 
kupitia vyombo vya habari na mtandao kwa manufaa zaida. 
 
 

 
 
Dr Joseph R. Mukabana, MBS 
MKURUGENZI WA HUDUMA ZA UTABIRI WA HALI YA HEWA 
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Mchoro. 1: Utabiri wa Mvua za Masika Machi – 
Aprili - Mei 2010. 

Mchoro2a: Kuanza kwa mvua ya MAM 2010- wiki 
kuanzia Machi 2010. 

Mchoro 2b: Kukatika kwa mvua MAM 2010 – 
wiki kuanzia Mei 2010 


